• Vạn Phúc Luật - Hotline: (0274) 650 7999

    • Tiếng Việt
    • English
    • 한국어
    • 中文 (中国)
    • 日本語
  • Tư vấn đầu tư

    Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn bằng tài sản có được không? Điều kiện, trình tự, thủ tục

    Nguyễn Duy Phương

    Tháng Mười 26

    1. Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn bằng tài sản có được không?

    Căn cứ khoản 18 Điều 3 Luật đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26/11/2014, vốn đầu tư bao gồm tiền và tài sản khác dùng để hoạt động đầu tư kinh doanh. Như vậy, nhà đầu tư nước ngoài được phép góp vốn bằng tài sản, miễn đó là tài sản hợp pháp, không bị quốc hữu hóa hay bị tịch thu bằng biện pháp hành chính.

    2. Điều kiện để nhà đầu tư nước ngoài góp vốn

    Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn vào công ty Việt Nam cần phải tuân thủ hình thức đầu tư, phạm vi hoạt động, đối tác Việt Nam tham gia thực hiện hoạt động đầu tư, các điều kiện khác theo quy định của điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

    Ngoài các trường hợp góp vốn vào các loại hình công ty, doanh nghiệp sau thì tỷ lệ sở hữu vốn điều lệ của nhà đầu tư nước ngoài tại công ty Việt Nam là không hạn chế:

    Công ty niêm yết, công ty đại chúng, tổ chức kinh doanh chứng khoán và các quỹ đầu tư chứng khoán theo quy định của pháp luật về chứng khoán;
    Doanh nghiệp nhà nước cổ phần hóa hoặc chuyển đổi sở hữu theo hình thức khác thực hiện theo quy định của pháp luật về cổ phần hóa và chuyển đổi doanh nghiệp nhà nước;

    Công ty đại chúng, tổ chức kinh doanh chứng khoán, các quỹ đầu tư, doanh nghiệp nhà nước thực hiện theo quy định khác của pháp luật có liên quan và điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

    3.Trình tự thủ tục nhà đầu tư nước ngoài góp vốn

    Đối với các trường hợp sau:

    Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn vào công ty hoạt động trong ngành nghề đầu tư kinh doanh có áp dụng điều kiện áp dụng với nhà đầu tư nước ngoài.

    Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn vào công ty dẫn đến nhà đầu tư nắm giữ từ 51% vốn điều lệ của công ty trở lên.

    Thì nhà đầu tư nước ngoài phải làm thủ tục đăng ký góp vốn, cụ thể:

    • Nộp hồ sơ đăng ký góp vốn tại Sở Kế hoạch và đầu tư nơi công ty đặt trụ sở chính.
    • Trong khoảng 15 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu hồ sơ đạt đủ điều kiện Sở Kế hoạch và đầu tư tiến hành thông báo bằng văn bản để nhà đầu tư nước ngoài thực hiện các thủ tục thay đổi cổ đông, thành viên theo quy định của pháp luật Việt Nam. Nếu hồ sơ không đảm bảo các điều kiện theo quy định, Sở Kế hoạch và đầu tư sẽ thông báo cùng lý do cụ thể cho nhà đầu tư.
    • Các trường hợp khác, nhà đầu tư không cần thực hiện thủ tục đăng ký góp vốn mà tiến hành thủ tục thay đổi cổ đông, thành viên theo quy định pháp luật khi góp vốn vào công ty, doanh nghiệp tại Việt Nam.

    4. Dịch vụ làm đăng ký thủ tục góp vốn cho nhà đầu tư nước ngoài của Vạn Phúc Luật

    Nếu quý khách đang gặp vướng mắc liên quan đến các thủ tục góp vốn với các công ty, doanh nghiệp tại Việt Nam, hãy liên hệ ngay với Luật Vạn Phúc. Với hơn 10 năm kinh nghiệm cùng với đội ngũ luật sư giỏi, lành nghề, tận tâm, chúng tôi tự tin cung cấp dịch vụ đăng ký thủ tục góp vốn cho nhà đầu tư nước ngoài uy tín, nhanh chóng, đảm bảo sẽ đem đến sự hài lòng tuyệt đối cho quý khách.

    Hãy nhấc máy và gọi qua hotline 0932 350 835 hoặc truy cập website https://vanphuclawfirm.com/ để được Vạn Phúc tư vấn và giải đáp cụ thể, hân hạnh phục vụ quý khách hàng.

    >> Xem ngay: Bổ sung ngành nghề kinh doanh cho công ty có vốn đầu tư nước ngoài

    >> Xem ngay: Tìm luật sư giỏi tại Bình Dương làm thủ tục đăng ký góp vốn uy tín

    Bình luận

    © Bản quyền thuộc về VPL 2019.